Huyện Mộc Châu xin ý kiến tổ chức cá nhân vào hồ sơ quy hoạch phân khu 2 đô thị Mộc Châu
26/06/2024
(Mộc Châu) Ngày 25/6, huyện Mộc Châu tổ chức Hội nghị xin ý kiến tổ chức cá nhân vào hồ sơ quy hoạch phân khu 2 đô thị Mộc Châu, huyện Mộc Châu, tỉnh Sơn La. Dự Hội nghị có đồng chí Phùng Thị Thúy - Phó Chủ tịch UBND huyện Mộc Châu; Lãnh đạo các cơ quan, ban, ngành; đại diện các tiểu khu thuộc thị trấn Nông Trường Mộc Châu.
Huyện Mộc Châu xin ý kiến tổ chức cá nhân vào hồ sơ quy hoạch phân khu 2 đô thị Mộc Châu.
Theo đó, vị trí Khu vực lập quy hoạch phân khu số 2 có diện tích khoảng khoảng 2.867 ha, Quy mô dân số khoảng 10.000 người. Thuộc phạm vi Thị trấn Nông trường Mộc Châu gồm các Tiểu khu: Chè Đen 1, Chè Đen 2, 26/7, 66, Vườn Đào, Tiền Tiến, 1/5 và một phần các tiểu khu: 19/5, 19/8, Cấp III, 70, 84/85. Ranh giới: Phía Bắc giáp Tiểu khu 84/85 Thị trấn Nông Trường Mộc Châu, xã Mường Sang, xã Phiêng Luông; Phía Nam giáp xã Đông Sang và huyện Vân Hồ; Phía Tây giáp xã Đông Sang; Phía Đông giáp Tiểu khu: Chiềng Đi, Hoa Ban, Thảo Nguyên, thị trấn Nông Trường Mộc Châu và xã Phiêng Luông. Không gian kiến trúc cảnh quan sẽ kế thừa kiểm soát không gian nông nghiệp đặc trưng đồng bộ với ổn định dân cư; Khai thác địa hình cho cảnh quan dịch vụ du lịch vùng ven sườn đồi tại khu vực phát triển mới; Khai thác cảnh quan rừng mận đặc trưng tạo nên không gian khám phá thiên nhiên và phân bố hệ thống hạ tầng xã hội.
Tại Hội nghị, đại diện đơn vị tư vấn đã trình chiếu, thuyết minh chi tiết về hiện trạng và phương án quy hoạch phân khu 2 đô thị Mộc Châu. Các đại biểu dự Hội nghị cũng đã đóng góp ý kiến vào phiếu điều tra thông tin quy hoạch để đơn vị tư vấn tiếp thu chỉnh sửa hoàn thành Đồ án quy hoạch trong thời gian tới.
Minh Đức