(*) Thông tin bắt buộc
Chuyên mục
Tiêu đề (*)
Nội dung câu hỏi (*)
RadEditor - HTML WYSIWYG Editor. MS Word-like content editing experience thanks to a rich set of formatting tools, dropdowns, dialogs, system modules and built-in spell-check.
RadEditor's components - toolbar, content area, modes and modules
   
Toolbar's wrapper 
 
Content area wrapper
RadEditor's bottom area: Design, Html and Preview modes, Statistics module and resize handle.
It contains RadEditor's Modes/views (HTML, Design and Preview), Statistics and Resizer
Editor Mode buttonsStatistics moduleEditor resizer
 
 
RadEditor's Modules - special tools used to provide extra information such as Tag Inspector, Real Time HTML Viewer, Tag Properties and other.
   
Người hỏi (*)
Địa chỉ (*)
Điện thoại (*)
Email (*)
Mã kiểm tra
Nhập mã kiểm tra (*)
  Gửi câu hỏi Làm lại
Tiêu đề
Chuyên mục câu hỏi
Danh sách câu hỏi
1.  Trình giải đáp chế độ

Tôi công tác bên ngành Y tế, hiện đang làm việc ở một xã vùng 3, được sự quan tâm của Đảng và nhà nước, cơ quan đơn vị đã tạo điều kiện cho đi học hệ tập trung để nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ, nhằm phục vụ tốt hơn cho nhân dân. Vậy cho tôi hỏi trong quá trình tôi đi học có được hưởng chế độ theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP của Chính phủ không? tôi đã đi học về được hơn 1 năm nay nhưng chưa được hỗ trợ gì

- Tôi có được hưởng chế độ theo Nghị định không?

- Nếu được hưởng chế độ thì cần phải làm gì?

  • Ngày gửi: 27/03/2024
  • Người gửi: Đào Văn Vũ
  • Địa chỉ: Tân Lang, Phù Yên, Sơn La
  • Câu trả lời
2.  đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Gia đình tôi có một mảnh đất có nhà xây 2 tầng mặt đường tỉnh lộ 102 thuộc  tiểu khu 30/4, xã Chiềng Sơn, huyện Mộc Châu, tỉnh Sơn La.đất được Nông trường Chiềng Ve cấp từ năm 1993. gia đình tôi mua lại từ chủ cũ năm 2021. Nhà xây có giấy phép của UBND xã Chiềng Sơn cấp phép và xây dựng năm 2013. Được biết khu vực đất của tôi các hộ xung quanh đã được cấp quyền sử dụng đất vì vậy ngày 22/3/2024 tôi có nên Vvăn phòng Đất đai huyện Mộc Châu đăng ký cấp quyền sử dụng đất. Tuy nhiên khi lên mua hồ sơ tôi được cán bộ giải thích là đất của tôi thuộc diện tích đất Nông lâm trường quản lý vì vậy không được cấp bìa và giải thích thực hiện theo Công văn số 2182/UBND-TNMT ngày 22/7/2022 của UBND huyện Mộc Châu. Vậy xin hỏi: Cán bộ Văn phòng Đăng ký đất đai Mộc Châu giải thích như vậy có đúng không? Đất nhà tôi có được cấp quyền sử dụng đất không (các hộ liền kề đã được cấp quyền sử dụng đất).

  • Ngày gửi: 24/03/2024
  • Người gửi: NGUYỄN MẠNH CƯỜNG
  • Địa chỉ: Tiểu khu 30/4, Chiềng Sơn, Mộc Châu
  • Câu trả lời
3.  Thư xin hỏi

Tôi có một chút việc này muốn được các anh, chị trong chuyên mục hỏi đáp tư vấn giúp:

Nôi dung: Tôi sinh ngày 27/9/1964 công tác tại phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Bắc Yên, thời gian công tác liên tục của tôi được 36 năm 6 tháng, nay do sức khỏe có phần yếu hơn công việc chuyên môn hạn chế do tuối cao, sau khi nghiên cứu Luật Bảo hiểm, các văn bản tinh giảm biên chế của nhà nước,

Tôi xin được hỏi: 1.Điều kiện của tôi như trình bày ở trên có được nghỉ hưu trước tuổi không? Khi nghỉ hưu trước tuổi này có bị trừ % lương không? Được nghỉ ngay sau khi có đơn hay còn phải chờ?

                            2. Thủ tục xin nghỉ hưu trước tuổi gồm những giấy tờ gì, cơ quan nào giải quyết?

Kính mong Chuyên mục hỏi đáp tạo điều kiện tư vấn giúp đỡ, Trân trọng cảm ơn

                             

  • Ngày gửi: 11/03/2024
  • Người gửi: Lê Thanh Tam
  • Địa chỉ: Tiểu khu I Thị trấn Bắc Yên, huyện Bắc Yên, tỉnh Sơn La
  • Câu trả lời
4.  Về Quyết định số 10/2023/QĐ-UBND ngày 11/4/2023 của UBND tỉnh Sơn La

Tại điểm đ khoản 3 Điều 19: Tiêu chuẩn, điều kiện chức danh Phó Trưởng đơn vị sự nghiệp công lập và tương đương trực thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện có quy định như sau: "Có thời gian giữ chức Trưởng phòng thuộc đơn vị sự nghiệp công lập trực thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc tương đương ít nhất 02 năm (đủ 24 tháng). Trường hợp theo cơ cấu tổ chức, vị trí việc làm của đơn vị không có phòng thuộc đơn vị thì phải có ít nhất 03 năm (đủ 36 tháng) kinh nghiệm trong ngành, lĩnh vực công tác".

Tôi xin hỏi:

- Đối với các đơn vị sự nghiệp không có tổ chức phòng, mà tổ chức thành các tổ chuyên môn nghiệp vụ thì viên chức được xem xét bổ nhiệm có cần phải có thời gian giữ chức vụ Tổ trưởng (theo quy định tại Điều 20) ít nhất 02 năm không hay chỉ cần có thời gian ít nhất 36 tháng kinh nghiệm trong ngành, lĩnh vực công tác?

- Đối với các đơn vị sự nghiệp tại thành phố Sơn La có áp dụng theo Quyết định này không?

  • Ngày gửi: 15/01/2024
  • Người gửi: Minh
  • Địa chỉ: Sơn La
  • Câu trả lời
5.  Mở 1 phòng khám ở thành phố Sơn La cần thủ tục gì
Mở 1 phòng khám ở thành phố Sơn La cần thủ tục gì và làm thủ tục ở đâu. Xin tư vấn ạ.
  • Ngày gửi: 07/01/2024
  • Người gửi: Nguyễn Văn Thanh
  • Địa chỉ: Thành phố Sơn La
  • Câu trả lời
6.  Đổi giấy phép lai xe oto hạng C

Năm 1998 tôi học lái xe hạng C, tại Trường Dạy nghề 1 Sơn La, có giấy khai sinh, hồ sơ gốc của Giấy phép lái xe đầy đủ nhưng không có chứng minh nhân dân. Nay đến hạn đi đổi Bằng lái, tôi nộp đơn gửi Sở Giao thông vận tải nhưng không được giải quyết vì năm sinh ở Bằng lái xe không trùng năm sinh ở Thẻ CCCD bây giờ. Tôi xuất trình Giấy phép lái xe cũ và hồ sơ gốc nhưng không được, GPLX của tôi chuẩn bị hết hạn không lưu hành được. Tôi mong nhận được câu trả lời của Sở Giao thông vận tải.

  • Ngày gửi: 08/11/2023
  • Người gửi: nguyen thanh ha
  • Địa chỉ: tk3 ,hatlot,maison,sonla
  • Câu trả lời
7.  Xin cấp lại căn cước công dân
Mẹ tôi bị mất căn cước công dân, để xin cấp lại cần làm những thủ tục gì? Ở đâu ạ? 
và xin cấp lại căn cước công dân có cần sim chính chủ không?
  • Ngày gửi: 19/10/2023
  • Người gửi: Phạm Thị Sa
  • Địa chỉ: Bản Nà Khi, xã Mường Lạn, Sốp Cộp, Sơn La
  • Câu trả lời
8.  quy định về chuyển thông tin Thuế

Tôi mới mua 1 mảnh đất và chuẩn bị thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất. Qua tìm hiểu tôi được biết hiện nay các cơ quan nhà nước đã tiến hành việc liên thông thuế điện tử và thực hiện cơ chế một cửa hiện đại, người dân không phải đi lại nhiều đến các cơ quan. Xin hỏi: sau khi tôi nộp hồ sơ đầy đủ vào 1 cửa có đủ các giấy tờ theo yêu cầu, cơ quan đất đai sẽ chuyển thông tin thuế để xác định nghĩa vụ tài chính về chuyển quyền sử dụng đất, cơ quan nào sẽ trả thông báo thuế cho tôi để đi nộp tiền thuế (cơ quan đất đai hay cơ quan thuế hay bộ phận 1 cửa). Nếu cơ quan đất đai hoặc 1 cửa trả thông báo thuế cho tôi thì tôi có phải sang cơ quan thuế để lấy bảng kê như trước đây hay không? có phải phô tô giấy nộp tiền để nộp tiền cho cơ quan thuế lưu như trước đây hay không? Xin cảm ơn quý cơ quan, kính mong được quý cơ quan quan tâm và sớm có câu trả lời tư vấn giúp tôi để tôi sắp xếp công việc đi thực hiện việc chuyển quyền đất đai đảm bảo quy định. 

  • Ngày gửi: 19/10/2023
  • Người gửi: Sơn
  • Địa chỉ: Huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La
  • Câu trả lời
9.  Chuyển mục đích sử dụng đất và in giấy chứng nhận

Tôi có mua 1 mảnh đất vườn (tách 1 phần từ thửa đất tổng của chủ cũ), tuy nhiên khi đi kiểm tra đất, Chi nhánh vp đất có trả lời tôi là phần đất tôi mua có 1 căn nhà tạm trên đất và chưa có đất ở nên phải chuyển mục đích sang đất ở mới được tách thửa chuyển nhượng. Tôi có lên gặp Phòng Tài nguyên thành phố để hỏi về vấn đề chuyển mục đích trên thì nhận được phản hồi là thửa đất tôi mua phù hợp quy hoạch và chuyển mục đích được sang đất ở nhưng người chuyển mục đích phải là chủ cũ chứ tôi không được chuyển mục đích vì chưa sang tên tôi, tôi chưa được cấp bìa đỏ. Nhưng tôi thấy rất bất hợp lý, vì nếu chủ cũ chuyển mục đích thì tiền chuyển mục đích là do tôi (người mua) phải đưa để nộp, sau khi chuyển mục đích xong phải đi sửa lại hợp đồng cũ vì thay đổi loại đất, diện tích đất thậm chí thay đổi cả thông tin bìa đỏ (nếu chủ đất cũ chuyển mục đích xong cấp đổi sang bìa đỏ khác) rất mất thời gian, phức tạp, cộng thêm là có thể gây ra rủi ro trong giao dịch nếu sau khi chuyển mục đích xong chủ cũ không phối hợp cho tôi sang tên phần đất tôi mua và nếu cấp bìa đỏ mới cho chũ cũ thì thành ra hợp đồng tôi ký kết sẽ không có giá trị vì chúng tôi đang giao dịch, ký hợp đồng trên thông tin của bìa đỏ cũ.

Tôi có nghiên cứu các văn bản thì được biết như sau:

- Theo quy định tại Quyết định 42 năm 2021 của UBND tỉnh Sơn La, tại điều 12, 13 có ghi: Người chuyển mục đích là chủ sử dụng đất xin tách thửa hoặc người nhận chuyển nhận chuyển quyền. Như vậy, có thể hiểu rằng, tôi là người đi mua đất, phần đất tôi mua là 01 phần của thửa đất tổng của chủ đất, và phần đất xin tách này phải chuyển mục đích mới đủ điều kiện thì người được phép chuyển mục đích ở đây là chủ đất cũ hoặc tôi (người nhận chuyển quyền đã có hợp đồng mua bán theo quy định)

Xin giải đáp giúp tôi nội dung thắc mắc trên, việc không cho tôi chuyển mục đích có đúng hay không hay bắt buộc phải là chủ cũ?

 

  • Ngày gửi: 17/10/2023
  • Người gửi: Trần Lan
  • Địa chỉ: Tổ 10, Quyết Tâm, TP Sơn La
  • Câu trả lời
10.  Chế độ phụ cấp thâm niên nghề giáo theo NĐ 77/2021

Trường tôi có 01 giáo viên mầm non được tuyển dụng tháng 3/2018 (thời gian tập sự 6 tháng). Trước đó giáo viên đã công tác tại Trường Mầm non Tư thục được 10 năm. Nghị định số 77/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/7/2020 vậy giáo viên này có được hưởng và được truy lĩnh theo Nghị định này không? Như tôi hiểu thì theo Nghị định số 77/2021/NĐ-CP thì giáo viên được tuyển dụng từ 7/2020 trở đi mới được xét hưởng theo Nghị định này. Đề nghị quý cơ quan hướng dẫn và giải đáp giúp tôi.  Trân trọng cảm ơn!

  • Ngày gửi: 16/09/2023
  • Người gửi: PHẠM THỊ THÚY
  • Địa chỉ: Trường Mầm non Sao Mai
  • Câu trả lời
12345678910...

image advertisement





Thống kê truy cập
  • Đang online: 1
  • Hôm nay: 1
  • Trong tuần: 1
  • Tất cả: 1