Phù Yên bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh đối tượng 4
10/07/2024
(Phù Yên) Từ ngày 09 đến ngày 12/7/2024, Hội đồng Giáo dục Quốc phòng và An ninh (QP&AN) huyện Phù Yên mở lớp bồi dưỡng kiến thức Quốc phòng và An ninh cho 60 học viên là cán bộ đối tượng 4 lớp 1 tại Ban CHQS huyện Phù Yên năm 2024. Đồng chí Cầm Văn Đông, Huyện uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND huyện dự và khai mạc lớp bồi dưỡng.
Phù Yên bồi dưỡng kiến thức Quốc phòng và An ninh đối tượng 4.
Tại lớp bồi dưỡng, các học viên được nghiên cứu 9 chuyên đề về: Quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước Việt Nam về QP-AN; Về phát triển kinh tế - xã hội gắn với tăng cường, củng cố QP-AN và hoạt động đối ngoại trong tình hình mới; Về bảo vệ an ninh chính trị, kinh tế, văn hoá, tư tưởng; quản lý Nhà nước về an ninh trật tự trong tình hình mới; Quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước Việt Nam về dân tộc, tôn giáo gắn với QP-AN trong tìnph hình mới; Phòng, chống chiến lược “Diễn biến hoà bình”, bạo loạn lật đổ của các thế lực thù địch đối với Việt Nam; Nội dung cơ bản về Chiến lược bảo vệ biên giới quốc gia; quản lý và bảo vệ chủ quyền biển, đảo Việt Nam trong tình hình mới; Nội dung cơ bản của Luật Quốc phòng, An ninh quốc gia, An ninh mạng, Nghĩa vụ quân sự, Giáo dục QP&AN, Dân quân tự vệ, lực lượng dự bị động viên; Phòng, chống vi phạm pháp luật trên không gian mạng; Xây dựng, quản lý lực lượng DQTV và lực lượng dự bị động viên trong tình hình mới.
Qua lớp bồi dưỡng, giúp đội ngũ cán bộ củng cố những kiến thức cơ bản về QP&AN, làm cơ sở tham mưu cho cấp uỷ, chính quyền địa phương; lãnh đạo các cơ quan, đơn vị trong triển khai thực hiện nhiện vụ QP&AN đáp ứng yêu cần nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Dương Quyến